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TANZANIA BREWERIES PUBLIC LIMITED COMPANY 
 

MKUTANO MKUU WA 49 WA WANAHISA   

 

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO KATI YA WANAHISA WENYE HISA CHACHE NA 

WAWAKILISHI WAO KATIKA BODI ULIOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA 

MIKUMI – JNICC TAREHE 25 AGOSTI 2022 KUANZIA SAA 3.00 ASUBUHI 

 

WALIOHUDHURIA 

BI. V. MORDICHAI  : Mwakilishi - Mwenyekiti wa Mkutano  

BW. M. CHANDE   : Mwakilishi   

WAJUMBE WENGINE   : Wameorodhesha katika mahudhurio ya Mkutano Mkuu 

 

WENGINE WALIOHUDHURIA  

HURUMA NTAHENA  : Katibu  

 

WAALIKWA  

BW. L. MUSUSA   : Mwenyekiti wa Bodi 

BW. J. MORAN  : Mkurugenzi Mtendaji  

BW. E. BUSARA   : Mwezeshaji Semina kwa Wanahisa  

 

KUMB. 1/2022   : KUFUNGUA MKUTANO  

1.1.Mkutano Mkuu wa Wanahisa ulitanguliwa na Mkutano kati ya Wawakilishi wa wenye hisa 

chini ya asilimia 8 kila mmoja ambao ni Bw. Maharage Chande na Bibi Violet Mordichao 

waliochaguliwa katika Mkutano Mkuu wa 48.  

 

1.2.Baada ya uchaguzi, ilikubaliwa kuwa Mkutano Mkuu wa Wanahisa utanguliwe na Mkutano 

kati ya Wanahisa wenye hisa chache pamoja na wawakilishi wao. Lengo ni kutoa taarifa ya 

utendaji hadi kipindi cha mkutano na fursa kwa Wanahisa kujadiliana, kupata ufafanuzi na 

kutoa ushauri kwa Wawakilishi kadri watakavyoona inafaa.  

 

KUMB. 2/2022   : TAARIFA YA UTENDAJI JANUARI -JUNI 2022 

2.1.Wawakilishi walitoa taarifa ya utendaji wa Kampuni kwa kipindi cha miezi sita ya Mwaka 

2022 yaani kuanzia tarehe 1 Januari 2022 hadi tarehe 30 Juni 2022. Katika kipindi hicho, 

Kampuni ilifanya vizuri na kufanikiwa kuongeza mauzo ikilinganishwa na Mwaka 

uliopita. Mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 13, kutokana na ongezeko kubwa 

la mauzo ya bia na ongezeko la wastani la mauzo ya vinywaji vikali. Hii ililitokana na 

Kampuni kuwa na bidhaa mbalimbali zinazopendwa na kutawala soko.  
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2.2.Faida ya uendeshaji iliongezeka kwa asilimia 26 ikichangiwa na ongezeko la mauzo na 

ufanisi katika kusimamia gharama za uendeshaji. Gharama za usafirishaji na usambazaji 

ziliongezeka kwa  asilimia 19 kutokana na athari za mfumuko wa bei na kupanda kwa bei 

ya mafuta. Pia kulikuwa na ongezeko la gharama za uendeshaji na usimamizi kutokana na 

ongezeko la gharama za vipuri lililosababishwa na mabadiliko ya sera ya uhasibu. Hata 

hivyo, gharama za mauzo na masoko zilipungua katika kipindi hicho kutokana na 

kusitishwa kwa mpango wa promosheni za mauzo sambamba na kupunguzwa kwa 

promosheni za bidhaa ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliotangulia. 

 

2.3.Kutokana na ongezeko la mauzo na kupungua kwa gharama za uendeshaji, kiwango cha 

faida ya uendeshaji kiliongezeka kwa asilimia 2 na kufikia asilimia 18.4 ikilinganishwa na 

asilimia 16.4 ya Mwaka jana. Faida ya kampuni baada ya kulipa kodi kwa kipindi hicho 

ilikua kwa asilimia 10 ikilinganishwa na mwaka uliopita kutokana na ongezeko la mauzo. 

Fedha zilizotokana na uendeshaji zilikuwa shilingi milioni 125,868, ambapo kati ya fedha 

hizo shilingi milioni 34,466 zilitumika kulipa kodi ya mapato, shilingi milioni 24,271 

zilitumika katika kuboresha viwanda, na shilingi milioni 4,491 kutumika katika kulipia 

masuala mbalimbali na pesa zilizobaki zilihifadhiwa kwa ajili kwa kufanikisha mipango 

ya baadaye ya ukuzaji biashara.  

 

KUMB. 3/2022   : SEMINA YA UWEKEZAJI  

3.1.Mwenyekit alimkaribisha Bw. Emilian Busara ambaye aliendesha mafunzo kuhusu fursa na 

changamoto za kuwekeza kwenye hisa. Wanahisa walipata fursa ya kuuliza maswali kuhusu 

mada iliyowasilishwa na masuala mengine kuhusiana na uwekezaji na mwezeshaji aliyajibu 

ipasavyo. 

 

KUMB. 4/2022   : MAJADLILIANO 

4.1.Wajumbe waliwashukuru wakurugenzi kwa uwasilishaji mzuri wa taarifa za utendaji na 

walitaka ufafanuzi juu ya mikakati ya kuhimili ushindani na kuhakikisha kunakuwa na ukuaji 

endelevu. Katika kujibu suala hilo, Mkurugenzi Mtendaji aliwafahamisha Wanahisa kuwa hilo 

litafanikiwa kwa kuendelea kuongoza katika ubunifu. Akitoa mfano, alisema hivi karibuni 
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Kampuni ilizindua chapa tatu mpya za bidhaa katika soko na itaendelea kuwa kinara wa 

ubunifu ili kuendelea kutawala soko.  

 

4.2.Wajumbe waliishukuru Menejimenti na Wawakilishi kwa kuandaa mafunzo ya uwekezaji 

katika hisa na walipendekeza jambo hilo liendelee katika mikutano ijayo. Wanahisa 

walipendekeza kuwa, katika siku zijazo, TBL ifikirie kuandaa chakula cha mchana au chakula 

cha jioni baada ya mkutano mkuu ili kutoa fursa ya kufanya majadiliano zaidi kati ya wajumbe, 

bodi na viongozi wa kampuni.  

 

4.3.Wanahisa wenye changamoto au wanaohitaji ufafanuzi kuhusu gawuio walishauriwa kuonana 

na Katibu wa Kampuni na kuthibitisha taarifa zao kwa kuwa gawio la hisa hulipwa moja kwa 

moja benki na si kwa hundi kama ilivyokuwa katika. 

 

KUMBU. NA. 5/2022  : KUFUNGA MKUTANO 

5.1.Wawakilishi waliwashukuru Wanahisa kwa mahudhurio na michango mizuri na kuwatakia 

Mkutano Mkuu mwema na wenye tija. Mutano ulifungwa saa 09hrs55. 

 

ZIMETHIBITISHWA :-------------------------------- 

   MWENYEKITI 

 

TAREHE  :------------------------------- 


